Speckled Wood Pigeon ( Columba hodgsonii (Vigors, 1832) )

Select an image:

Thai Name : นกพิราบป่าอกลาย 
Common Name : Speckled Wood Pigeon 
Scientific Name : Columba hodgsonii (Vigors, 1832) 
Status : Uncommon Winter Visitor 
Location :
Date :
Photographer :
Specification : ลำตัวสีเลือดหมูแกมน้ำตาลเข้ม หัว คอ และอกเทา มีลายสีเข้มด้านข้างคอ ปีกมีจุดขาว หางและขนปีกบินดำ ท้องสีเลือดหมูเข้มแซมด้วยจุดขาว ก้นเทาเข้มเกือบดำ 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง ป่าดิบเขา ความสูง 1,350 เมตรขึ้นไป มีรายงานการพบในพื้นที่อุทยานแห่งชาติดอยภูคา จังหวัดน่าน 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์   
Report :