Wedge-tailed Green Pigeon ( Treron sphenura (Vigors, 1832) )

Select an image:

Thai Name : นกเปล้าหางพลั่ว 
Common Name : Wedge-tailed Green Pigeon 
Scientific Name : Treron sphenura (Vigors, 1832) 
Status : Fairy Common Resident 
Location : Mae Wong National Park, Kamphaeng Phet 
Date : 4 December 2011 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : โคนปากฟ้าหม่น หางยาวรูปพลั่ว ขนคลุมใต้หางยาวคลุมเกือบถึงปลายหาง ตัวผู้ : ลำตัวเขียว กระหม่อมและอกส้มแกมน้ำตาล หัวปีกและหลังสีเลือดหมูแกมแดง หางเขียว ขนคลุมใต้หางน้ำตาลอ่อน ตัวเมีย : ขนเขียวทั้งตัว ขนคลุมใต้หางเขียวแกมขาวมีลายสีเข้ม
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง ป่าดิบ ความสูง 600 - 2,565 เมตร
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์  
Report :  -