Yellow-vented Green Pigeon ( Treron seimundi (Robinson, 1910) )

Select an image:

Thai Name : นกเปล้าหางเข็มหัวปีกแดง 
Common Name : Yellow-vented Green Pigeon 
Scientific Name : Treron seimundi (Robinson, 1910) 
Status : Rare Resident 
Location : Monterey Park, Khao Sai, Phichit  
Date : 15 July 2016 
Photographer : Wittawat Noul-in 
Specification : ลำ ตัวเขียวคล้ำ โคนปากและหนังรอบตาน้ำเงินเข้ม ปีกมีแถบเหลืองแคบๆ ท้องตอนล่างขาว ก้นและขนคลุมใต้หางขาว หางเทา คุ้กลางแหลม แต่สั้นกว่านกเปล้าหางเข็ม แข้งและตีนแดง ตัวผู้ : หัวปีกแดงคล้ำ ตัวเมีย : หัวปีกเขียว ใต้หางมีลายสีเขียวบนก้นเหลือง 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง ป่าดิบ ความสูง 250 - 1,525 เมตร มีรายงานการพบที่อุทยานแห่งชาติแม่วงก์ จังหวัดกำแพงเพชร อุทยานแห่งชาติศรีสัชนาลัย จังหวัดสุโขทัย และบริเวณเขานกยูง อำเภอทับคล้อ จังหวัดพิจิตร
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์  
Report : (1) พบนก 1 ตัว ที่อุทยานแห่งชาติศรีสัชนาลัย จังหวัดสุโขทัย เมื่อวันที่ 13 ธันวาคม 2544 รายงานโดย Andrew Pierce