Mountain Imperial Pigeon ( Ducula badia (Raffles, 1822) )

Select an image:

Thai Name : นกมูม 
Common Name : Mountain Imperial Pigeon  
Scientific Name : Ducula badia (Raffles, 1822) 
Status : Fairy Common Resident 
Location : Mae Wong National Park, Kamphaeng Phet 
Date : August 2018 
Photographer : Thanarot Ngoenwilai 
Specification : ขนาด ใหญ่กว่านกพิราบอื่นๆ โคนปากและหนังรอบตาแดง หัวเทาแกมฟ้า คางขาว คอและลำตัวด้านล่างเทา ลำตัวด้านบนเทาแกมแดงเลือดหมู ก้นและขนคลุมใต้หางขาวแกมน้ำตาลเหลือง หางเทาเข้มมีแถบดำพาดกลาง แข้งและตีนแดง
เสียงร้อง :
"มูม-มู" และ "หมุบ-มู้บ-มู้บ" ก้องดัง
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง ป่าดิบ ที่ราบถึงความสูง 2,565 เมตร ส่วนใหญ่พบบนภูเขาแหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 
Report :  -