Green Imperial Pigeon ( Ducula aenea (Linnaeus, 1766) )

Select an image:

Thai Name : นกลุมพูเขียว 
Common Name : Green Imperial Pigeon  
Scientific Name : Ducula aenea (Linnaeus, 1766) 
Status : Fairy Common Resident 
Location : Huay Kha Khaeng Wildlife Sanctuary, Uthai Thani  
Date : 28 April 2013 
Photographer : Thanarot Ngoenwilai 
Specification : หัว และลำตัวด้านล่างเทา แข้งและตีนแดง หลัง ปีก และหางเขียวเหลือบเป็นมัน คล้ายนกมูม แต่ไม่มีแถบสีคล้ำพาดกลางหาง ก้นและขนคลุมใต้หางน้ำตาลเข้ม เสียงร้อง : "ฮอู่-ฮอู่" และ "ฮุค-ฮุค-ฮอู่" ก้องดัง
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง ป่า ดิบ ป่าเบญจพรรณ และป่าโปร่ง  ที่ราบถึงความสูง 915 เมตร มีรายงานการพบที่เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้ง จังหวัดอุทัยธานี และอุทยานแห่งชาติแม่วงก์ จังหวัดแพงเพชร
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์   
Report :  -