White-bellied Green Pigeon ( Treron sieboldii (Temminck, 1835) )

Select an image:

Thai Name : นกเปล้าท้องขาว 
Common Name : White-bellied Green Pigeon  
Scientific Name : Treron sieboldii (Temminck, 1835) 
Status : Rare Resident 
Location : Phu Luang Wildlife Sanctuary, Loei 
Date : 28 January 2017 
Photographer : Thanarot Ngoenwilai 
Specification : สีและรูปร่างคล้ายนกเปล้าหางพลั่ว แต่โคนปากฟ้าสดกว่า อกและตอนล่างและท้องขาว ขนคลุมใต้หางขาวแกมเขียวอ่อน ปลายหางเทาอ่อน  ตัวผู้ : กระหม่อมและอกสีส้มไม่ชัดเจนเท่านกเปล้าหางพลั่ว หัวปีกสีเลือดหมูแกมแดง ตัวเมีย : ไม่มีสีส้มและเลือดหมูเหมือนตัวผู้
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง ป่าดิบ ความสูง 900 - 2,000 เมตร มีรายงานการพบที่เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าภูหลวง จังหวัดเลย ผืนป่าตะวันตก และอุทยานแห่งชาติภูหินร่องกล้า จังหวัดพิษณุโลก 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 
Report : (1) พบนกเปล้าท้องขาว 1 คู่ ริมทางหลวง 2331 (ภูหินร่องกล้า-ภูทับเบิก) เลยจากที่ทำการหน่วยพิทักษ์อุทยานฯ หมันแดง จ.เพชรบูรณ์ ประมาณ 1 กิโลเมตร (ถ่ายภาพได้) เมื่อวันที่ 31 มกราคม 2552 / มาโนช แตงตุ้ม
(2) พบนกเปล้าท้องขาว เพศเมีย 1 ตัว (ถ่ายภาพได้) ที่หน่วยจัดการต้นน้ำขุนวังเจ้า (ห่างจากอุทยานแห่งชาติคลองวังเจ้า จ.กำแพงเพชร 34 กิโลเมตร) เมื่อวันที่ 31 มกราคม 2559 / มาโนช แตงตุ้ม