Pin-tailed Green Pigeon ( Treron apicauda (Blyth, 1846) )

Select an image:

Thai Name : นกเปล้าหางเข็ม 
Common Name : Pin-tailed Green Pigeon 
Scientific Name : Treron apicauda (Blyth, 1846) 
Status : Uncommon Resident 
Location : Mae Wong National Park, Kamphaeng Phet  
Date : 11 March 2018 
Photographer : Wittawat Noulin 
Specification :

โคนปากฟ้า ลำตัวเขียว ปีกมีแถบเหลืองแคบๆ หางพลั่วสีเทา ปลายหางคู่กลางแหลมยาว แข้งและตีนแดง ตัวผู้ : อกมีแถบส้มจางๆ ก้นน้ำตาลแดง  ตัวเมีย : อกเขียว ก้นขาวตรงกลางสีคล้ำ
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง ป่าดิบ ความสูง 600 - 1,830 เมตร มีรายงานการพบที่อุทยานแห่งชาติภูหินร่องกล้า จังหวัดพิษณุโลก อุทยานแห่งชาติแม่วงก์ จังหวัดกำแพงเพชร และอุทยานแห่งชาติขุนพะวอ จังหวัดตาก
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์    

 
Report : (1) วันที่ 29-30 กันยายน 2550 พบนกเปล้าหางเข็ม 2 ตัว ที่อุทยานแห่งชาติแม่วงก์ จังหวัดกำแพงเพชร รายงานโดยวรวรรณ, สุวรรณา, มงกุฎ และสุภาพร : วารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 24 ฉบับที่ 4 ตุลาคม-ธันวาคม 2550 
(2) วันที่ 31 มกราคม 2552 พบนกเปล้าหางเข็ม อย่างน้อย 20 ตัว บินผ่านลานหินปุ่ม อุทยานแห่งชาติภูหินร่องกล้า จังหวัดพิษณุโลก รายงานโดยมาโนช แตงตุ้ม : วารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 26 ฉบับที่ 2 เมษายน-มิถุนายน 2552