Yellow-footed Green Pigeon ( Treron phoenicopterus (Latham, 1790) )

Select an image:

Thai Name : นกเปล้าขาเหลือง 
Common Name : Yellow-footed Green Pigeon  
Scientific Name : Treron phoenicopterus (Latham, 1790) 
Status : Uncommon or Rare Resident 
Location : Huay Kha Khaeng Wildlife Sanctuary, Uthai Thani  
Date : 30 March 2013 
Photographer : Sqn.Ldr.Preecha Bhalika 
Specification : แข้งและตีนเหลือง หัว คอ และอกเหลืองแกมเขียว กระหม่อมเทา อกตอนล่าง ท้องและตะโพกเทา หลังเขียวแกมเทา หางเหลืองแกมเขียวปลายเทาดำ ก้นน้ำตาลแดง
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง ป่าเบญจพรรณ ป่าเต็งรัง ป่าโปร่งในทีราบ บางครั้งพบได้ถึงความสูง 800 เมตร มีรายงานการพบที่อุทยานแห่งชาติรามคำแหง จังหวัดสุโขทัย และเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้ง จังหวัดอุทัยธานี
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์         
Report :  -