Thick-billed Green Pigeon ( Treron curvirostra )

Select an image:

Thai Name : นกเขาเปล้าธรรมดา 
Common Name : Thick-billed Green Pigeon  
Scientific Name : Treron curvirostra  
Status : Common Resident 
Location : Monterey Park, Khao Sai, Phichit 
Date : 9 July 2016 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : ปลายปากหนาสีเหลืองแกมเขียว โคนปากแดง หัวเทา รอบตาสีฟ้าแกมเขียว ขนลำตัวเขียว ปีกมีแถบเหลือง หางคู่นอกๆ ปลายสีอ่อน ตัวผู้ : หลังสีน้ำตาลแดง  ตัวเมีย : หลังเขียว เสียงร้อง : "อู้-อู้-อู้-อู๋-อู้" แหลมสูงค่อนข้างโหยหวน ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง :  ป่าดิบ ป่าโปร่ง และชายป่า บางครั้งพบในเมือง ที่ราบถึงความสูง 1,280 เมตร ชนิดย่อย : T.c.nipalensis พบได้ทั่วทุกภาค ยกเว้นตั้งแต่คอคอดกะลาไป แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์  
Report :  -