Ashy-headed Green Pigeon ( Treron phayrei (Blyth, 1862) )

Select an image:

Thai Name : นกเปล้าหน้าเหลือง 
Common Name : Ashy-headed Green Pigeon 
Scientific Name : Treron phayrei (Blyth, 1862) 
Status : Rare Resident 
Location : Thung Salaeng Luang National Park, Phitsanulok 
Date : 23 October 2009 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification :

คล้ายนกเขาเปล้าธรรมดา แต่ปากบางกว่าสีเทาแกมฟ้าไม่มีสีแดงที่โคน หน้าผากและกระหม่อมเทา หน้าและคอสีออกเหลืองมากกว่า ตัวผู้ : อกสีส้ม หลังสีเลือดหมู ปีกมีแถบเหลือง ก้นสีน้ำตาลแดง  ตัวเมีย : หลังเขียว 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง ป่าดิบและชายป่า ที่ราบถึงความสูง 800 เมตร มีรายงานการพบที่อุทยานแห่งชาติศรีสัชนาลัย จังหวัดสุโขทัย และอุทยานแห่งชาติทุ่งแสลงหลวง จังหวัดพิษณุโลก
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 

 
Report : (1) วันที่ 13 สิงหาคม 2548 พบนกเปล้าหน้าเหลือง ตัวผู้ 2 ตัว และตัวเมีย 1 ตัวบริเวณที่ทำการเขตฯ รายงานโดยฟิลิป ดี ราวด์ และคณะนักศึกษาสาขาวิชาปักษีวิทยา ...ที่มาจากวารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 22 ฉบับที่ 9 เดือนกันยายน 2548 
(2) วันที่ 23 ตุลาคม 2552 พบและสามารถถ่ายภาพนกเปล้าหน้าเหลือง เพศผู้ ได้ 1 ตัว ที่อุทยานแห่งชาติทุ่งแสลงหลวง ด้านจังหวัดพิษณุโลก รายงานโดยมาโนช แตงตุ้ม 
(3)
 วันที่ 15 กรกฎาคม 2553 พบนกเปล้าหน้าเหลือง เพศผู้ อย่างน้อย 1 ตัว ที่อุทยานแห่งชาติศรีสัชนาลัย ระหว่างการดูนกภาคสนามโครงการอบรมค่ายอนุรักษ์รุ่นที่ 2 รายงานโดยวัชระ สงวนสมบัติ และมาโนช แตงตุ้ม