Orange-breasted Green Pigeon ( Treron bicinctus (Jerdon, 1840) )

Select an image:

Thai Name : นกเปล้าอกสีม่วงน้ำตาล 
Common Name : Orange-breasted Green Pigeon  
Scientific Name : Treron bicinctus (Jerdon, 1840) 
Status : Fairy Rare Resident 
Location :
Date :
Photographer :
Specification : คล้ายนกเปล้าคอสีม่วง หัวเขียว ท้ายทอยเทา หางสีคล้ำปลายสีอ่อน ตัวผู้ : อกด้านบนสีม่วงแกมน้ำตาลต่อด้วยแถบสีน้ำตาลแกมสีส้ม ก้นน้ำตาลแดง  ตัวเมีย : อกเขียว ก้นน้ำตาลเหลือง
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง ป่าโปร่ง ที่ราบถึงความสูง 800 เมตร มีรายงานการพบในพื้นที่อุทยานแห่งชาติแม่วงก์ จังหวัดกำแพงเพชร
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์  
Report : (1) วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2562 มีรายงานการพบนก 1 ตัว ที่ Wannalee Resort อำเภอคลองลาน จังหวัดกำแพงเพชร รายงานโดย Neil Lawton