Pink-necked Green Pigeon ( Treron vernans (Linnaeus, 1771) )

Select an image:

Thai Name : นกเปล้าคอสีม่วง 
Common Name : Pink-necked Green Pigeon  
Scientific Name : Treron vernans (Linnaeus, 1771) 
Status : Fairy Common Resident 
Location : Nakhon Sawan Commercial Fishing, Nakhon Sawan 
Date : 21 December 2013 
Photographer : Thanarot Ngoenwilai 
Specification : ตัวผู้ : หัวเทา คอและอกสีม่วง อกตอนล่างส้มแกมน้ำตาล ท้องเขียวแกมเหลือง หลังเขียว ปีกมีแถบเหลือง หางเทาปลายดำ ก้นน้ำตาลแดง  ตัวเมีย : สีเขียวคล้ำ ท้ายทอยแกมเทาแกมเขียว ก้นสีน้ำตาลแกมเหลือง
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง ป่าละเมาะในที่ราบ มีรายงานการพบเป็นประจำที่เขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์  
Report :  -