Zebra Dove ( Geopelia striata (Linnaeus, 1766) )

Select an image:

Thai Name : นกเขาชวา 
Common Name : Zebra Dove  
Scientific Name : Geopelia striata (Linnaeus, 1766) 
Status : Very common Resident 
Location : Naresuan University, Phitsanulok 
Date : 24 February 2015 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : ขนาดเล็กกว่านกเขาใหญ่ ลำตัวสีน้ำตาลแกมเทา มีลายขวางสีดำที่คอ ลำตัว และปีก แข้งและตีนแดง ตัวผู้ : หน้าสีเทาแกมฟ้า ข้างคอเทา  ตัวเมีย : หน้าสีน้ำตาลมากกว่า มีลายตั้งแต่อกและท้อง
เสียงร้อง : "อุด-อุอุอุอู้" รัว ก้องกังวาน
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง สวนและชุมชน พื้นที่เกษตรกรรม และพิ้นที่เปิดโล่งต่าง ๆ ที่ราบถึงความสูง 2,030 เมตร
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์         
Report :  -