Common Emerald Dove ( Chalcophaps indica (Linnaeus, 1758) )

Select an image:

Thai Name : นกเขาเขียว 
Common Name : Common Emerald Dove  
Scientific Name : Chalcophaps indica (Linnaeus, 1758) 
Status : Common Resident 
Location : Phu Suan Sai National Park, Loei 
Date : 29 January 2017 
Photographer : Thanarot Ngoenwilai 
Specification : ปากแดงสด หัว คอ และลำตัวด้านล่างสีน้ำตาลแกมม่วง หลังและปีกเขียวเหลือบเป็นมัน หลังตอนล่างมีแถบขาวดำ ขนปีกบินและหางดำ แข้งและตีนแดงสด ตัวผู้ : หน้าผากและคิ้วขาวเล็กน้อย  
ตัวเมีย :
 หน้าผากและคิ้วขาวเล็กน้อย ส่วนอื่นสีซีดกว่า
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง ป่าดิบ ป่าโปร่ง ชายป่า หากินบนพื้นดิน ที่ราบถึงความสูง 1,500 เมตร
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์  
Report :  -