Little Cuckoo Dove ( Macropygia ruficeps (Temminck, 1834) )

Select an image:

Thai Name : นกเขาลายเล็ก 
Common Name : Little Cuckoo Dove  
Scientific Name : Macropygia ruficeps (Temminck, 1834) 
Status : Uncommon Resident 
Location : Maewong National Park, Kamphaeng Phet 
Date : 17 August 2010 
Photographer : Supayoke Kongchumnian 
Specification : เล็กกว่านกเขาลายใหญ่ ลำตัวสีน้ำตาลแดงมากกว่า  ตัวผู้ : หัวและท้องสีน้ำตาลแกมส้ม อกมีลายจุดขาว ท้ายทอยตอนล่างเหลือบเขียวแกมชมพู  ตัวเมีย : สีน้ำตาลคล้ำกว่า อกมีลายจุดดำ
เสียงร้อง : ก้องดัง "วุก-วุก-วุก-วุก" ติดต่อกัน คล้ายเสียงกบในป่า
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง ป่าดิบ ความสูง 500 - 1,800 เมตร มีรายงานการพบในพื้นที่อุทยานแห่งชาติแม่วงก์ จังหวัดกำแพงเพชร และอุทยานแห่งชาติภูสวนทราย จังหวัดเลย 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์  
Report :  -