Barred Cuckoo Dove ( Macropygia unchall (Wagler, 1827) )

Select an image:

Thai Name : นกเขาลายใหญ่ 
Common Name : Barred Cuckoo Dove  
Scientific Name : Macropygia unchall (Wagler, 1827) 
Status : Fairy Common Resident 
Location : Reference Image: Gangtok, Sikkim 
Date :
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : หางยาว หัวสีน้ำตาล ท้ายทอยและหลังตอนบนเหลือบเขียว-น้ำเงิน ลำตัวสีเทาแกมน้ำตาล มีลายเกล็ดและลายขวางสีน้ำตาลแดงที่หลังและหาง  ตัวผู้ : อกและท้องสีน้ำตาลแกมเทาไม่มีลายหรือมีเล็กน้อยที่อก  ตัวเมีย : อกและท้องสีน้ำตาลแกมเหลืองมีลายขวางสีดำ
เสียงร้อง : ทุ้ม ก้องกังวาน "อู-อู้" ติดต่อกัน 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง ป่าดิบ ป่าโปร่ง ความสูง 140 - 1,800 เมตร
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์  
Report :  -