Red Collared Dove ( Streptopelia tranquebarica (Hermann, 1804) )

Select an image:

Thai Name : นกเขาไฟ 
Common Name : Red Collared Dove  
Scientific Name : Streptopelia tranquebarica (Hermann, 1804) 
Status : Very common Resident 
Location : Naresuan University, Phitsanulok 
Date : 17 April 2016 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification :  ตัวผู้ : หัวเทา ท้ายทอยด้านล่างมีแถบดำคาด ลำตัวสีน้ำตาลแดงแกมม่วง ปีกและหลังสีเข้มกว่าท้อง ขนปีกเทาดำ ตะโพกเทา ใต้หางขาว ขนหางคู่นอกๆขาวประมาณครึ่งหนึ่ง  ตัวเมีย : สีน้ำตาล
เสียงร้อง : "ครูด-อู่-ครู่" ก้องในลำคอ
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง สวนและชุมชนพื้นที่เกษตรกรรม และพื้นที่เปิดโล่งต่าง ๆ ที่ราบถึงความสูง 1,200 เมตร
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์  
Report :  -