Eastern Spotted Dove ( Streptopelia chinensis (Scopoli, 1786) )

Select an image:

Thai Name : นกเขาใหญ่ 
Common Name : Eastern Spotted Dove  
Scientific Name : Streptopelia chinensis (Scopoli, 1786) 
Status : Very common Resident 
Location : Naresuan University, Phitsanulok 
Date : 6 September 2014 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : หัวเทา คอและลำตัวด้านล่างน้ำตาลแกมม่วง หลังคอมีแถบดำมีจุดขาวกระจาย หลังสีน้ำตาล หางยาวปลายขาว
เสียงร้อง : "วุ่ก-วุค-ครู่ วุ่ก-วุค-ครู่" ก้องกังวาน
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : สวนและชุมชน พื้นที่เกษตรกรรม และพื้นที่เปิดโล่งต่าง ๆ ที่ราบถึงความสูง 2,040 เมตร
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์  
Report :  -