Pale-capped Pigeon ( Columba punicea (Blyth, 1842) )

Select an image:

Thai Name : นกลุมพูแดง 
Common Name : Pale-capped Pigeon  
Scientific Name : Columba punicea (Blyth, 1842) 
Status : Rare Wintor Visiter 
Location :
Date :
Photographer :
Specification :

ลำตัวสีน้ำตาลแดงคล้ำ หลังน้ำตาลแดงแกมม่วง หลังตอนบนเหลือบเขียว หนังรอบตาแดงโคนปากแดง ขนปีกบินและหางดำ ก้นเทาเข้ม  ตัวผู้ : หน้าผากถึงท้ายทอยและใบหน้าตอนบนขาวแกมเทา  ตัวเมีย : หน้าผาก ท้ายทอย และหน้าตอนบนสีเทา
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง ป่าดิบ ชายป่า ที่ราบถึงความสูง 975 เมตร มีรายงานการพบที่อุทยานแห่งชาติแม่วงก์ จังหวัดกำแพงเพชร เมื่อปี 2546 และอุทยานแห่งชาติน้ำหนาว จังหวัดเพชรบูรณ์
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์         

 
Report : (1) วันที่ 19 มกราคม 2546 พบนกลุมพูแดง 1 ตัว ที่อุทยานแห่งชาติแม่วงก์ อำเภอคลองลาน จังหวัดกำแพงเพชร รายงานโดยโศพิชญ์ชา ตันติธาดาพิทักษ์ ...ที่มาจากวารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 20 ฉบับที่ 4 เดือนเมษายน 2546