Rock Pigeon ( Columba livia (Gmelin, 1789) )

Select an image:

Thai Name : นกพิราบป่า 
Common Name : Rock Pigeon  
Scientific Name : Columba livia (Gmelin, 1789) 
Status : Very common Resident 
Location : Naresuan University, Phitsanulok 
Date : 5 January 2014 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : หัวสีเทาเข้ม หลังและอกเข้มกว่า ปีกเทาอ่อน แถบปีกดำ ปลายหางดำ ตัวผู้ : ใหญ่กว่าตัวเมีย คอเหลือบเขียวมากกว่า 
เสียงร้อง : แหบ "อุอุครู่" 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง บ้านเรือน แหล่งชุมชน พื้นที่เกษตรกรรม หน้าผาหิน 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์  
Report :  -