Barred Buttonquail ( Turnix suscitator (Gmelin, 1789) )

Select an image:

Thai Name : นกคุ่มอกลาย 
Common Name : Barred Buttonquail 
Scientific Name : Turnix suscitator (Gmelin, 1789) 
Status : Common Resident 
Location : Si Satchanalai Paddyfields, Sukhothai  
Date : 24 May 2020 
Photographer : Thanarot Ngoenwilai 
Specification : ปากและขาสีเทา ขณะบินเห็นท้ายลำตัวด้านใต้สีส้ม ตัวผู้ หน้าสีเทา มีลายขวางถี่ ๆ พาดอก หลังสีน้ำตาลเข้มมีลายขีดสีเนื้อและจุดดำกระจาย สีข้าง ท้อง และก้นสีน้ำตาลแกมส้ม ตัวเมีย : คอและอกสีดำ ขนลำตัวสีน้ำตาลแดงมากกว่า
เสียงร้อง : ตัวเมียร้องประกาศเขต ดัง "อือ-อือ-อือ" เป็นจังหวะรัว 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่างและล้านนาตะวันออก : ทุ่งหญ้าและพื้นที่เกษตรกรรม ถึงความสูง 1,500 เมตร 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์  
Report :