Small Buttonquail ( Turnix sylvaticus (Desfontaines, 1789) )

Select an image:

Thai Name : นกคุ่มอืดเล็ก 
Common Name : Small Buttonquail  
Scientific Name : Turnix sylvaticus (Desfontaines, 1789) 
Status : Uncommon Resident 
Location :
Date :
Photographer :
Specification : ปากเทาแกมฟ้า หน้าสีเทา มีจุดดำเล็ก ๆ กระจาย แข้งและตีนสีชมพู สีเนื้อแกมเทา หรือเทาแกมฟ้า ขณะบินปีกบนสีน้ำตาลแดงตัดกับขนปีกบินสีเทาดำ ตัวผู้ กระหม่อมท้ายทอย และหลังสีน้ำตาลแดงมีลายขีดสีเนื้อกระจาย อกสีเนื้อแกมน้ำตาล มีจุดดำเล็ก ๆ กระจาย ลำตัวด้านข้างมีลายน้ำตาลแดง ท้องสีเนื้อ ตัวเมีย : ขนาดใหญ่กว่าตัวผู้ ขนลำตัวสีน้ำตาลแดงมากกว่า อกสีส้มแกมน้ำตาล มีจุดดำเล็ก ๆ กระจายน้อยกว่า
เสียงร้อง : ตัวเมียร้องประกาศเขตคล้ายนกคุ่มอกลาย แต่ไม่ใสเท่าและพยางค์ช้ากว่า 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : ทุ่งหญ้าและพื้นที่เกษตรกรรม พบไม่บ่อยทั่วทั้งภาค หรืออาจพบได้บ่อยบางพื้นที่ มีรายงานการพบที่บึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์  
Report :