Mountain Hawk Eagle ( Nisaetus nipalensis (Hodgson, 1836) )

Select an image:

Thai Name : เหยี่ยวภูเขา 
Common Name : Mountain Hawk Eagle  
Scientific Name : Nisaetus nipalensis (Hodgson, 1836) 
Status : Uncommon Resident 
Location : Maewong National Park, Kamphaeng Phet 
Date : 16 November 2013 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : หงอนดำปลายขาวเป็นเส้นยาวตั้งเด่นชัด หัวและลำตัวด้านบนน้ำตาลเข้ม เส้นกลางคอดำ คอมีลายขีดดำถึงอกตอนบน อกและด้านล่างลำตัวด้านล่างมีลายขวางสีน้ำตาลแกมแดง หางน้ำตาลแถบแดง ความกว้างระหว่างสีดำและน้ำตาลใกล้เคียงกัน ขณะบินปีกกว้างกว่าเหยี่ยวต่างสี ขอบปีกด้านหลังกว้างมาก ขนคลุมใต้ปีกน้ำตาลมีลายสีเข้มกระจาย ขนปีกบินมีลายแถบดำชัดเจนหลายแถบ นกวัยอ่อน : คล้ายเหยี่ยวต่างสี ต่างกันที่หงอนและรูปทรงปีก
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง ป่าดิบ ป่าโปร่ง ที่ราบถึงความสูง 2,565 เมตร ส่วนใหญ่พบบนพื้นที่ภูเขา
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 3 รศ.โอภาส ขอบเขตต์       
Report :  -