Great Cormorant ( Phalacrocorax carbo (Linnaeus, 1758) )

Select an image:

Thai Name : นกกาน้ำใหญ่ 
Common Name : Great Cormorant  
Scientific Name : Phalacrocorax carbo (Linnaeus, 1758) 
Status : Rare Winter Visitor 
Location : Bueng Borapet Non-Hunting Area, Nakhon Sawan  
Date : 5 January 2019 
Photographer : Danai Rachanasilpin 
Specification :

ลำตัวอวบใหญ่ หัวโต หัว คอ และลำตัวด้านล่างสีดำเป็นมัน ด้านข้างหัวและใต้คางขาว หลังและปีกสีน้ำตาลกว่าชนิดอื่น ปากเรียวยาวสีเทาดำ หน้า โคนปาก และหนังใต้คอเหลือง ตาสีเขียวเข้ม ขนชุดผสมพันธุ์ : กระหม่อม ด้านข้างหัว และคอมีขีดขาวกระจายบางๆ หน้าตอนล่างและคอขาว ตัดกับหนังใต้คอเทาเข้มเกือบดำ มีแถบแดงเข้มที่หนังมุมปากด้านบนและล่าง 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : บึง ทะเลสาบ อ่างเก็บน้ำ และแหล่งน้ำต่าง ๆ มีรายงานการพบในอดีตที่เขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์ 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 3 รศ.โอภาส ขอบเขตต์      

 
Report : (1) วันที่ 16 ธันวาคม 2545 พบนกกาน้ำใหญ่ 2 ตัว ที่บึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์ รายงานโดยบิ๊กเบิร์ดคลับ ในวันที่ 1 มกราคม 2546 มีรายงาน 1 ตัว (โศพิชญ์ชา) และเพิ่มเป็น 2 ตัว ในวันที่ 21 มกราคม 2546 : วารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 20 ฉบับที่ 4 เดือนเมษายน 2546