Indian Cormorant ( Phalacrocorax fuscicollis (Stephens, 1826) )

Select an image:

Thai Name : นกกาน้ำปากยาว 
Common Name : Indian Cormorant  
Scientific Name : Phalacrocorax fuscicollis (Stephens, 1826) 
Status : ๊Uncommon Resident 
Location : Naresuan University, Phitsanulok 
Date :
Photographer : Manod Taengtum 
Specification :

คล้ายนกกาน้ำใหญ่ แต่ขนาดเล็กกว่า ปากเรียวบางกว่า หัว คอ และลำตัวด้านล่างดำ คอ ใต้คอ กลางอก และกลางท้องอาจมีสีขาวแซม หลังน้ำตาลเหลือบเป็นมัน ขนชุดผสมพันธุ์ : หัว คอ อก และลำตัวด้านล่างดำเป็นมัน หน้าผากและเหนือตามีขีดขาวเล็กๆกระจาย ข้างหัวด้านท้ายมีกระจุกขนสีขาว
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : หนอง บึง ในที่ราบ มีรายงานการพบในพื้นที่มหาวิทยาลัยนเรศวรและบ้านวังเป็ด จังหวัดพิษณุโลก เขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จังหวัดพิษณุโลก และบึงกะโล่ จังหวัดอุตรดิตถ์ 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 3 รศ.โอภาส ขอบเขตต์      

 
Report : (1) วันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2546 พบนกกาน้ำปากยาว 10 ตัว ที่บึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์ นับเป็นถิ่นการกระจายพันธุ์แห่งใหญ่ของนกชนิดนี้ รายงานโดยโดม ประทุมทอง, วัชระ สงวนสมบัติ และกุลพัฒน์ ศรลัมพ์ ...ที่มาจากวารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 20 ฉบับที่ 4 เดือนเมษายน 2546