Little Cormorant ( Microcarbo niger (Vieillot, 1817) )

Select an image:

Thai Name : นกกาน้ำเล็ก 
Common Name : Little Cormorant  
Scientific Name : Microcarbo niger (Vieillot, 1817) 
Status : Very Common Resident 
Location : Wang Pet Village, Phitsanulok 
Date : 3 August 2013 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : ขนาดเล็กกว่านกกาน้ำชนิดอื่น คอสั้น ปากสั้นสีเทาแกมสีเนื้อ ขนลำตัวน้ำตาลดำ ปีกและขอบขนปีกน้ำตาลเทา ใต้คอขาว ขนชุดผสมพันธุ์ : หัว คอ และลำตัวด้านบนดำเหลือบเขียวเป็นมัน กระหม่อม ขนคลุมหู และท้ายทอยมีขนสีขาวแซมเป็นเส้นเล็ก ๆ ปากดำ
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : หนอง บึง ทะเลสาบ และแหล่งน้ำต่าง ๆ 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 3 รศ.โอภาส ขอบเขตต์       
Report :  -