Oriental Darter ( Anhinga melanogaster (Pennant, 1769) )

Select an image:

Thai Name : นกอ้ายงั่ว 
Common Name : Oriental Darter 
Scientific Name : Anhinga melanogaster (Pennant, 1769) 
Status : Uncommon Resident 
Location : Naresuan University, Phitsanulok 
Date : 7 March 2019 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : ปากแหลมยาวสีเหลือง คอยาวเรียวเล็ก หัวและคอสีน้ำตาลเข้ม คอด้านหน้าสีอ่อน มีเส้นขาวลากจากตาตามความยาวคอเกือบถึงอก ลำตัวด้านล่างน้ำตาลดำ หลังและปีกมีลายขาวเป็นริ้วจากขนสีขาว หางยาวมีลายบั้งสีขาวแกมเทา ขนชุดผสมพันธุ์ : กระหม่อม หลังคอ หลังตอนบนดำ คอด้านหน้าสีน้ำตาลแดงมากขึ้น 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : หนอง บึง ทะเลสาบ แม่น้ำขนาดใหญ่ เขื่อนและอ่างเก็บน้ำ ในปัจจุบันมีรายงานการพบเพิ่มมากขึ้นตามแหล่งน้ำต่าง ๆ ในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง เช่น เขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์ บึงสีไฟ จังหวัดพิจิตร บึงกะโล่ จังหวัดอุตรดิตถ์ เหนือเขื่อนภูมิพล จังหวัดตาก บึงใหญ่ หนองจระเข้ และหนองน้ำจีน จังหวัดสุโขทัย 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 3 รศ.โอภาส ขอบเขตต์    
Report : (1) วันที่ 23 ธันวาคม 2549 พบนกอ้ายงั่ว 1 ตัว ในกลุ่มนกน้ำที่บ้านวังเป็ด อำเภอบางระกำ จังหวัดพิษณุโลก นับเป็นรายงานแรก ๆ ที่พบนกที่หายากมากชนิดนี้ปรากฎตัวในพื้นที่ รายงานโดยมาโนช แตงตุ้ม : วารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 24 ฉบับที่ 1 มกราคม-มีนาคม 2550 
(2)
 วันที่ 13-14 สิงหาคม 2550 พบนกอ้ายงั่ว 20 ตัว และพบรัง 1 รัง ซึ่งมีลูกนก 2 ตัว ที่บ้านวังเป็ด อำเภอบางระกำ จังหวัดพิษณุโลก รายงานโดยมาโนช แตงตุ้ม : จากวารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 24 ฉบับที่ 4 ตุลาคม-ธันวาคม 2550