Black Bittern ( Dupetor flavicollis (Sibley & Monroe 1990, 1993) )

Select an image:

Thai Name : นกยางดำ 
Common Name : Black Bittern  
Scientific Name : Dupetor flavicollis (Sibley & Monroe 1990, 1993) 
Status : Fairy Common Breeding Visitor and Winter Visitor 
Location : Khlong Nong Luang, Phitsanulok 
Date : 6 June 2015 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification :

ตัวผู้ : ปากเหลืองคล้ำ ปลายและสันปากบนดำ หัว คอ และลำัตัวด้านบนดำ คอมีแถบยาวสีเหลืองแกมน้ำตาล คอด้านล่างและอกขาวมีลายขีดยาวสีดำหรือแกมน้ำตาลแดงคล้ำ ลำตัวด้านล่างเทาเข้ม แข้งและตีนดำ ตัวเมีย : หัวและลำตัวด้านบนแกมน้ำตาล มากกว่าตัวผู้ ลายขีดที่คอและอกน้ำตาลแดง นกวัยอ่อน : คล้ายตัวเมีย แต่หัวและลำตัวด้านบนมีลายเกล็ดจากขอบขนสีน้ำตาล
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง ทุ่งนาและพื้นที่น้ำจืดในที่ราบ นกอพยพมาทำรังวางไข่และนกอพยพ พบค่อนข้างบ่อยโดยเฉพาะฤดูฝน
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 3 รศ.โอภาส ขอบเขตต์        

 
Report : -