Cinnamon Bittern ( Ixobrychus cinnamomeus (Gmelin, 1789) )

Select an image:

Thai Name : นกยางไฟธรรมดา 
Common Name : Cinnamon Bittern  
Scientific Name : Ixobrychus cinnamomeus (Gmelin, 1789) 
Status : Common Resident and Winter Visitor 
Location : Bueng Rajanok, Phitsanulok 
Date : September 2011 
Photographer : Surin Pattanakimhun 
Specification : ตัวผู้ : ขนลำตัวน้ำตาลแดงสดใสกว่านกยางไฟหัวเทา คอด้านหน้าและลำตัวด้านล่างสีอ่อนกว่า ข้างคอมีแถบขาว ขณะบินต่างจากชนิดอื่นที่ขนน้ำตาลแดงทั้งหมด ตัวเมีย : หลังและลำตัวด้านบนมีลายจุดจากขอบขนสีน้ำตาลอ่อน ลำตัวด้านล่างน้ำตาลอ่อน คอถึงอกมีขีดประสีน้ำตาลเข้ม นกวัยอ่อน : คล้ายตัวเมีย แต่ขนลำตัวสีคล้ำกว่า ลายประที่คอและอกดำ
เสียงร้อง : "อั้ด-อั้ด-อั้ด"
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง คล้ายนกยางไฟหัวดำ ส่วนใหญ่พบในระดับต่ำ่ ช่วงย้ายถิ่นพบถึงความสูง 1,830 เมตร
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 3 รศ.โอภาส ขอบเขตต์         
Report :  -