Von Schrenck's Bittern ( Ixobrychus eurhythmus (Swinhoe, 1873) )

Select an image:

Thai Name : นกยางไฟหัวเทา 
Common Name : Von Schrenck's Bittern 
Scientific Name : Ixobrychus eurhythmus (Swinhoe, 1873) 
Status : Rare Passage Migrant  
Location : Huay Kha Khaeng Wildlife Sanctuary, Uthai Thani  
Date : 4 May 2007 
Photographer : Smith Sutibut 
Specification : ตัวผู้ : กระหม่อมมีเส้นเทาเข้มเกือบดำ หัว ท้ายทอย และลำตัวด้านบนน้ำตาลแดงเข้ม ตัดกับลำตัวด้านล่าง ขนคลุมปีกด้านบนน้ำตาลเหลือง กลางคอถึงอกมีเส้นยาวน้ำตาลแดงเข้ม ขณะบินหางและขนปีกบินเทา ตัดกับขนคลุมปีกน้ำตาลเหลืองและหลังน้ำตาลแดงเข้ม ตัวเมียและนกวัยอ่อน : ปีกและลำตัวด้านบนมีลายจุดขาว คอและอกมีลายขีดน้ำตาลเข้มต่อกันเป็นเส้น 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง ลำธาร หนองบึงในป่าโปร่ง มีรายงานการพบที่เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้ง จ.อุทัยธานี และอุทยานแห่งชาติแม่วงก์ จ.กำแพงเพชร 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 3 รศ.โอภาส ขอบเขตต์         
Report : (1) วันที่ 4 พฤษภาคม 2550 พบและสามารถถ่ายภาพนกยางไฟหัวเทาได้ 1 ตัว ใกล้เขาบันได เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้ง จังหวัดอุทัยธานี รายงานโดยสมิทธิ์ สุติบุตร์ ...ที่มาจากวารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 24 ฉบับที่ 3 กรกฎาคม-กันยายน 2550