Malaysian Night Heron ( Gorsachius melanolophus (Raffles, 1822) )

Select an image:

Thai Name : นกยางลายเสือ 
Common Name : Malaysian Night Heron 
Scientific Name : Gorsachius melanolophus (Raffles, 1822) 
Status : Fairy Rare Winter Visitor 
Location : Ramkhamhaeng National Park, Sukhothai 
Date : 9 May 2019 
Photographer : Prachya Loyfar 
Specification : ปากสั้นสีเหลืองแกมเขียว หนังรอบตาฟ้า กระหม่อมดำ ท้ายทอยมีหงอนยาวสีดำ หน้าและคอสีน้ำตาลแดงแกมส้ม กลางคอและหน้าอกมีขีดดำต่อกันเป็นเส้น ลำตัวด้านบนน้ำตาลเข้มมีลายขวางละเอียดสีดำจางๆ นกวัยอ่อน : หัวมีลายเกล็ดยาวๆ หนาสีดำ ลำตัวด้านบนน้ำตาลเทามีลายขวางสีเทาสลับดำ มีเส้นประหนาสีดำกลางคอถึงอก 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง ที่ชื้นแฉะและแหล่งน้ำในป่าที่ราบ มีรายงานการพบในพื้นที่อุทยานแห่งชาติศรีสัชนาลัย จังหวัดสุโขทัย สถานีวิจัยสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์ และมหาวิทยาลัยนเรศวร จังหวัดพิษณุโลก  
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 3 รศ.โอภาส ขอบเขตต์          
Report : (1) พบและถ่ายภาพ นกยางลายเสือ (Malaysian Night Heron) ตัวเต็มวัย ได้ 1 ตัว ที่มหาวิทยาลัยนเรศวร จังหวัดพิษณุโลก เมื่อวันที่ 7 เมษายน 2561 รายงานโดย มาโนช แตงตุ้ม