Black-crowned Night Heron ( Nycticorax nycticorax (Linnaeus, 1758) )

Select an image:

Thai Name : นกแขวก 
Common Name : Black-crowned Night Heron  
Scientific Name : Nycticorax nycticorax (Linnaeus, 1758) 
Status : Very Common Resident 
Location : Wang Pet Village, Phitsanulok  
Date : 27 July 2012 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : ขนลำตัวเทา หัวและคอแกมขาว กระหม่อม ท้ายทอยและหลังดำ มีขนเปียสีขาว 2 เส้น ขาเหลือง ฤดูผสมพันธุ์ : ส่วนสีดำมีเหลือบเขียวแกมน้ำเงิน ช่วงจับคู่แข้งและตีนแดง นกวัยอ่อน : ปากเหลืองคล้ำสันปากดำ หัวและลำตัวด้านล่างน้ำตาล มีลายขีดคล้านนกยางกรอกแต่ตัวใหญ่กว่า ลำตัวด้านบนมีลายจากปลายขนสีขาว 
เสียงร้อง : "แคว้ก-แคว้ก"
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง หากินกลางคืน ในพื้นที่ชุ่มน้ำต่าง ๆ 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 3 รศ.โอภาส ขอบเขตต์          
Report :  -