Chinese Pond Heron ( Ardeola bacchus (Bonaparte, 1855) )

Select an image:

Thai Name : นกยางกรอกพันธุ์จีน 
Common Name : Chinese Pond Heron  
Scientific Name : Ardeola bacchus (Bonaparte, 1855) 
Status : Very Common Winter Visitor 
Location : Naresuan University, Phitsanulok 
Date : 1 November 2015 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : นอกฤดูผสมพันธุ์ : ปากเหลืองปลายปากดำ หัว คอ และอกน้ำตาลเหลืองมีลายขีดหนาสีน้ำตาลเข้ม ลำตัวด้านบนน้ำตาลแกมเทาเข้ม ลำตัวด้านล่างขาว แข้งและตีนเหลืองหรือแกมเขียว ขณะบินปีกและหางขาว บางตัวปลายปีกสีคล้ำกว่านกยางกรอกพันธุ์ชวา  ฤดูผสมพันธุ์ : ปากเหลืองสดปลายดำ หนังรอบตาเขียวแกมเหลือง หัว คอ และอกน้ำตาลแดงเข้มแกมเลือดหมู หลังและขนคลุมไหล่เทาดำ แข้งและตีนแดง
เสียงร้อง : ขณะบินร้อง "กรอก-กรอก" 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง ทุ่งนาและพื้นที่ชุ่มน้ำต่างๆ ทั้งน้ำจืดและน้ำเค็ม 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 3 รศ.โอภาส ขอบเขตต์          
Report :  -