Indian Pond Heron ( Ardeola grayii (Sykes, 1832) )

Select an image:

Thai Name : นกยางกรอกพันธุ์อินเดีย 
Common Name : Indian Pond Heron  
Scientific Name : Ardeola grayii (Sykes, 1832) 
Status : Rare Winter Visitor 
Location : Wang Pet Village, Phitsanulok  
Date : 14 June 2009 
Photographer : Asst.Prof. Akaradet Lert-Aramsaeng 
Specification : นอกฤดูผสมพันธุ์ : อาจแยกไม่ได้จากนกยางกรอกชนิดอื่น ฤดูผสมพันธุ์ : หนังรอบตาฟ้าแกมเทา หัว คอ และอกน้ำตาลอ่อนแกมเหลืองซีด ท้ายทอยมีขนยาวคล้ายเปีย 2 เส้น หลังและขนคลุมไหล่น้ำตาลแดง แข้งและตีนแดง 
เสียงร้อง : ขณะบินร้อง "เครร่อ-เครร่อ" หรือ "กรอก-กรอก" 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง ทุ่งนาและพื้นที่ชุ่มน้ำต่าง ๆ เช่น บ้านโป่งแดง จังหวัดตาก บ้านวังเป็ด จังหวัดพิษณุโลก
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 3 รศ.โอภาส ขอบเขตต์         
Report : (1) บ้านวังเป็ด อำเภอบางระกำ จังหวัดพิษณุโลก นับว่าเป็นรายงานการพบครั้งแรกในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง รายงานโดยมาโนช แตงตุ้ม, พันธิตรา กมล, สรศักดิ์ นาคเอี่ยม และวัชรศักดิ์ มาเกิด : วารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 24 ฉบับที่ 4 ตุลาคม-ธันวาคม 2550 
(2) วันที่ 14 มิถุนายน 2552 พบนกยางกรอกพันธุ์อินเดีย ที่บ้านวังเป็ด อำเภอบางระกำ จังหวัดพิษณุโลก มีพฤติกรรมจับคู่สร้างรังวางไข่ ถือเป็นรายงานแรกของประเทศไทย และอาจเป็นการเริ่มสร้างอาณาจักรทำรังก็ได้ รายงานโดยมาโนช แตงตุ้ม : วารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 26 ฉบับที่ 3 กรกฎาคม-กันยายน 2552