Eastern Cattle Egret ( Bubulcus coromandus (Boddaert, 1783) )

Select an image:

Thai Name : นกยางควาย 
Common Name : Eastern Cattle Egret  
Scientific Name : Bubulcus coromandus (Boddaert, 1783) 
Status : Very Common Winter Visitor and Resident 
Location : Wang Pet, Phitsanulok 
Date : 1 May 2019 
Photographer : Phakawat Kittikunodom 
Specification : ขนาดเล็ก หนังที่หน้าเหลืองคล้ำ ปากเหลืองหนาและสั้น หัวโต คอหนา และสั้น ขาค่อนข้างสั้นสีเทาคล้ำ ขนชุดผสมพันธุ์ : ปากเหลืองหรือชมพูสด หัว คอ อก และหลังน้ำตาลแกมส้มสดใส ขนบริเวณท้ายทอย ขนเจ้าชู้ที่อกและหลังยาวมากขึ้น
เสียงร้อง : "กริ๊ก" หรือ "กิ-ร๊าก" 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง ทุ่งหญ้า พื้นที่เกษตรกรรม อละพื้นที่ชุ่มน้ำต่างๆ มักพบหากินร่วมกับฝูงปศุสัตว์เพื่อจิกกินแมลง
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 3 รศ.โอภาส ขอบเขตต์        
Report :  -