Intermediate Egret ( Ardea intermedia (Wagler, 1827) )

Select an image:

Thai Name : นกยางโทนน้อย 
Common Name : Intermediate Egret  
Scientific Name : Ardea intermedia (Wagler, 1827) 
Status : Common Winter Visitor and Uncommon Resident  
Location : Wang Pet Village, Phitsanulok 
Date : 17 May 2014 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : คล้ายนกยางโทนใหญ่ แต่ตัวเล็กกว่า หัวใหญ่กว่า คอหนาและสั้นกว่า หนังหน้าเหลืองปากเหลืองปลายดำ มุมปากลึกระดับเดียวกับตำแหน่งดวงตา ขาและตีนดำ ขนชุดผสมพันธุ์ : หนังหน้าเขียวแกมเหลือง ปากเหลืองสด ปลายปากดำมากขึ้นอาจถึงครึ่งปาก ขนเจ้าชู้ที่อกและหลังยาวมากขึ้น โดยเฉพาะขนอกยาวกว่านกยางโทนใหญ่ ขาและตีนดำ
เสียงร้อง : "กว้าก" หรือ "กู-ว๊าก" 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : ทุ่งนาและพื้นที่ชุ่มน้ำต่าง ๆ นมีรายงานการทำรังวางไข่ในพื้นที่บ้านวังเป็ด จังหวัดพิษณุโลก และเขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์ 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 3 รศ.โอภาส ขอบเขตต์         
Report :  -