Great Egret ( Ardea alba (Linnaeus, 1758) )

Select an image:

Thai Name : นกยางโทนใหญ่ 
Common Name : Great Egret  
Scientific Name : Ardea alba (Linnaeus, 1758) 
Status :
Location : Wang Pet Village, Phitsanulok  
Date : 16 July 2014 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : ปากเหลือง หนังหน้าเขียวแกมเหลือง คล้ายนกยางโทนน้อย แต่มุมปากลึกเลยตำแหน่งดวงตาเข้าไป หัวค่อนข้างเล็ก คอเรียวยาว ขนและตีนดำ ขนชุดผสมพันธุ์ : หนังที่หน้าฟ้าเข้ม ปากดำสนิท ขาแดงคล้ำโดยเฉพาะน่อง อกและหลังมีขนเจ้าชู้ยาวออกมา โดยเฉพาะขนหลังจะยาวมาก 
เสียงร้อง : "กร็า..ก..ก"
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง พื้นที่ชุ่มน้ำต่าง ๆ
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 3 รศ.โอภาส ขอบเขตต์        
Report :  -