Purple Heron ( Ardea purpurea (Linnaeus, 1766) )

Select an image:

Thai Name : นกกระสาแดง 
Common Name : Purple Heron  
Scientific Name : Ardea purpurea (Linnaeus, 1766) 
Status : Uncommon Resident and Common Winter Visitor 
Location : Bueng Boraphet Non-Hunting Area, Nakhon Sawan  
Date : 20 January 2013 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : ปากเหลือง หัวและคอน้ำตาลแดง มีเส้นดำลากจากหน้าผากถึงท้ายทอย มุมปาก และข้างคอ คอด้านหน้ามีลายประเป็นขีดใหญ่ อกและขนลำตัวด้านบนเทา ขณะบินด้านล่างเทาตัดกับสีเลือดหมูขอบขนคลุมใต้ปีก สีข้าง และท้องด้านท้าย นกวัยอ่อน : ขนลำตัวน้ำตาล ลวดลายที่หัวและคอไม่ชัดเจน
เสียงร้อง : "ร้าก" หรือ "ร้าก-กา"
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง พื้นที่ชุ่มน้ำและแหล่งน้ำจืดต่าง ๆ
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 3 รศ.โอภาส ขอบเขตต์        
Report :  -