Grey Heron ( Ardea cinerea (Linnaeus, 1758) )

Select an image:

Thai Name : นกกระสานวล 
Common Name : Grey Heron  
Scientific Name : Ardea cinerea (Linnaeus, 1758) 
Status : Very Common Winter Visitor 
Location : Naresuan University, Phitsanulok 
Date : 1 March 2014 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : ปากเหลือง ขนลำตัวเทา หัวและคอขาว ด้านหน้าคอมีลายขีดดำเป็นเส้นประ หลังตาถึงขนยางคล้ายเปียที่ท้ายทอยสีดำ ขนปีกบินเทาเข้มเกือบดำ ขนชุดผสมพันธุ์ : ปากส้มสด หัวและคอขาวมากขึ้น นกวัยอ่อน : หน้าผาก คอ และลำตัวเทา ปากเหลืองคล้ำ
เสียงร้อง : "กว้าก" หรือ "ร้าก" 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง ทุ่งนาและพื้นที่ชุ่มน้ำต่าง ๆ 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 3 รศ.โอภาส ขอบเขตต์        
Report :  -