Little Egret ( Egretta garzetta (Linnaeus, 1766) )

Select an image:

Thai Name : นกยางเปีย 
Common Name : Little Egret  
Scientific Name : Egretta garzetta (Linnaeus, 1766) 
Status : Very Common Resident and Winter Visitor 
Location : Khlong Nong Luang, Phitsanulok 
Date : 17 January 2016 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : ปากดำ หนังหน้าเทาหรือเขียวแกมเหลือง ขาดำ ตีนเหลือง โคนปากล่างเหลือง  ขนชุดผสมพันธุ์ : หนังหน้าชมพูแกมแดง ท้ายทอยมีขนเปียยาว 1 คู่ หน้าอกและหลังขนเจ้าชู้ยาวเด่นชัด ขาดำสนิทตีนเหลืองส้มหรือบางตัวอาจเป็นสีแดง นกวัยอ่อน : ขาเทาเข้ม โคนปากหนาและหน้าเทา
เสียงร้อง : "คร๊าก" หรือ "อ๊าก" 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : ทุ่งนาและพื้นที่ชุ่มน้ำต่าง ๆ
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 3 รศ.โอภาส ขอบเขตต์       
Report :  -