Pied Cuckoo ( Clamator jacobinus (Boddaert, 1783) )

Select an image:

Thai Name : นกคัคคูขาวดำ 
Common Name : Pied Cuckoo  
Scientific Name : Clamator jacobinus (Boddaert, 1783) 
Status : Very Rare Winter Visitor and Passage Migrant 
Location : Bueng Boraphet Non-Hunting Area, Nakhon Sawan 
Date : 18 May 2014 
Photographer : Chalermchai Ouchan 
Specification :

หงอนยาว ปากโค้ง ลำตัวด้านล่างขาว ลำตัวด้านบน ปีก และหางดำ ปลายหางขาว ปีกมีแถบขาวเห็นชัดเจนขณะบิน นกวัยอ่อน : ลำตัวด้านบนแกมน้ำตาล ด้านล่างแกมเทา 
เสียงร้อง :  ก้อง "คี้วว-คี้วว-คี้วว" บางครั้งนำด้วยเสียงแหลม "ค-อิ้ว คิ้ว-คิ้ว..." 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่างและล้านนาตะวันออก :
 พื้นที่เปิดโล่งในที่ราบ มีรายงานการพบที่เขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์ อ่างเก็บน้ำแม่สอดตอนบน อำเภอแม่สอด และบ้านโป่งแดง จังหวัดตาก   
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์      

 
Report :

(1) ระหว่างวันที่ 9 พฤษภาคม- มิถุนายน 2551 มีรายงานการพบนกคัดคูด่างขาวดำถึง 4 ครั้ง ที่บึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์ คาดว่ามีนก 1-3 ตัว และพบส่งเสียงร้องด้วย บางทีอาจเป็นนกอพยพที่พลัดหลงเข้ามา รายงานโดยกุลธิดา อิทธิพร และทีมวิจัยสถานีวิจัยฯ บึงบอระเพ็ด : วารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 25 ฉบับที่ 3 กรกฎาคม-กันยายน 2551
(2) วันที่ 8 กรกฎาคม 2551 พบนกคัดคูด่างขาวดำ 2 ตัว ที่เขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์ รายงานโดยไกรรัตน์และทีมวิจัยสถานีวิจัยสัตว์ป่าฯ บึงบอระเพ็ด .: วารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 25 ฉบับที่ 4 ตุลาคม-ธันวาคม 2551 
(3) วันที่ 11 กรกฎาคม 2552 พบนกคัดคูด่างขาวดำ 1 ตัว ที่บึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์ จากการสังเกตุพบว่าปีนี้ (2552) มีการพบนกชนิดนี้น้อยลงอย่างเห็นได้ชัด เนื่องจากป่าละเมาะที่เคยพบนกเมื่อปีก่อนถูกแผ้วถางเพื่อใช้เป็นพื้นที่ปลูก ข้าว รายงานโดยกุลธิดา อิทธิพร และทีมวิจัยสถานีวิจัยฯ บึงบอระเพ็ด : วารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 26 ฉบับที่ 3 กรกฎาคม-กันยายน พ.ศ.2552
(4) วันที่ 14 ตุลาคม 2553 พบนกคัดคูด่างขาวดำ 1 ตัว ที่สถานีประมงน้ำจืดบึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์ (สามารถถ่ายภาพไว้ได้) รายงานโดย ไชยยันต์ เกษรดอกบัว   
(5) วันที่ 23 พฤษภาคม 2561 พบและถ่ายภาพนกคัคคูขาวดำ จำนวน 1 ตัว ที่อ่างเก็บน้ำแม่สอดตอนบน ตำบลพระธาตุผาแดง อำเภอแม่สอด จังหวัดตาก รายงานโดยคุณ Yuukarin Jinchuuriki (Facebook : Thai Bird Report)
(6) พบและถ่ายภาพนก 1 ตัว ที่อ่างเก็บน้ำ ในพื้นที่บ้านโป่งแดง อำเภอเมือง จังหวัดตาก เมื่อวันที่ 13 กรกฎาคม 2563 รายงานโดย Jens Toettrup