Coral-billed Ground Cuckoo ( Carpococcyx renauldi (Oustalet, 1896) )

Select an image:

Thai Name : นกโกโรโกโส 
Common Name : Coral-billed Ground Cuckoo  
Scientific Name : Carpococcyx renauldi (Oustalet, 1896) 
Status : Rare Resident 
Location :
Date :
Photographer :
Specification : ปากแดงสด หนังรอบตาม่วงแกมชมพู ตาเหลือง หัว คอ อก และหางดำเป็นมัน ปีกและหลังสีเทา ท้องสีอ่อนกว่า แข็งและตีนแดงแกมชมพู
เสียงร้อง : ก้องดัง พยางค์แรกสั้น "ปู๊ป ปู้-วุ้บ" และ "วู้ว" ดังไกล ลากเสียงเล็กน้อย
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง :
 ป่าดิบแล้ง ที่ราบถึงความสูง 1,000 เมตร มีรายงานการพบในพื้นที่อุทยานแห่งชาติน้ำหนาว เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าตะเบาะ-ห้วยใหญ่ จังหวัดเพชรบูรณ์ และอุทยานแห่งชาติทุ่งแสลงหลวง จังหวัดพิษณุโลก
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์   
 
Report :  -