Green-billed Malkoha ( Phaenicophaeus tristis (Lesson, 1830) )

Select an image:

Thai Name : นกบั้งรอกใหญ่ 
Common Name : Green-billed Malkoha 
Scientific Name : Phaenicophaeus tristis (Lesson, 1830) 
Status : Very Common Resident 
Location : Naresuan University, Phitsanulok 
Date : 9 May 2016 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : ปากเขียวขุ่น หนังรอบตาแดงมีขนสีขาวโดยรอบ หัวสีเทาอ่อน ปีกและหลังสีน้ำตาลเหลือบเขียว ลำตัวด้านล่างเทาแซมขีดดำเล็กๆ หางยาวมาก ปลายหางขาว
เสียงร้อง : แหบ สั้น "ต็อก-ต็อก" หรือ "เอาะ-เอาะ"
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : ป่าดิบ ป่าผลัดใบ ชายป่า สวนผลไม้ ที่ราบถึงความสูง 1,600 เมตร
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 
 
Report :  -