Square-tailed Drongo Cuckoo ( Surniculus lugubris (Horsfield, 1821) )

Select an image:

Thai Name : นกคัคคูแซงแซว 
Common Name : Square-tailed Drongo Cuckoo  
Scientific Name : Surniculus lugubris (Horsfield, 1821) 
Status : Fairy Common Resident 
Location : Si Satchanalai National Park, Sukhothai 
Date : 1 March 2020 
Photographer : Natthawut Muongyen 
Specification : ขนดำเป็นมัน หางเว้าตื้น ก้นและหางด้านล่างมีแถบขวางสีขาว ท้ายทอยมีแถบขาวเล็กๆ (เห็นได้ยาก) นกวัยอ่อน : แกมสีน้ำตาล มีจุดขาวกระจายทั่วไป
เสียงร้อง : แหลม "พวิ้ด-พวิ้ด-พวิ้ด-พวิ้ด-พวิ้ด" ค่อย ๆ ดังขึ้นตอนท้าย
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่างและล้านนาตะวันออก :
 ป่าดิบ ป่าผลัดใบ บางครั้งพบในสวน ที่ราบถึงความสูง 1,300 เมตร
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์  
Report :  -