Asian Emerald Cuckoo ( Chrysococcyx maculatus (Gmelin, 1788) )

Select an image:

Thai Name : นกคัคคูมรกต 
Common Name : Asian Emerald Cuckoo  
Scientific Name : Chrysococcyx maculatus (Gmelin, 1788) 
Status : Uncommon Resident and Winter Visitor 
Location : Phu Luang Wildlife Sanctuary, Loei 
Date : 24 December 2011 
Photographer : Vichit Viriyautsahakul 
Specification : ปากเหลืองปลายดำ หางคู่นอกมีขอบขาวดำ ตัวผู้ : หัว อก หลัง ปีก และหางสีเขียวมรกตเหลือบเป็นมัน อกตอนล่างถึงก้นขาว มีลายขวางสีเขียว ตัวเมีย : หัวน้ำตาลแดง คอและอกแซมสีน้ำตาลแดง ลำตัวด้านบนสีเขียวแกมเหลืองวาวเป็นมัน ขอบหางคู่นอกๆสีน้ำตาลแดง
เสียงร้อง : แหลม "คี้-คี้-คี้..." 3 - 4 พยางค์ และขณะบินร้อง "ชริก-ชริก" 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : ป่าดิบ ป่าผลัดใบ สวนผลไม้
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 
 
Report :  -