Plaintive Cuckoo ( Cacomantis merulinus (Scopoli, 1786) )

Select an image:

Thai Name : นกอีวาบตั๊กแตน 
Common Name : Plaintive Cuckoo  
Scientific Name : Cacomantis merulinus (Scopoli, 1786) 
Status : Very Common Resident 
Location : Khlong Nong Luang, Phitsanulok 
Date : 11 February 2015 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : หนังรอบตาเทา หัว คอถึงอกตอนบนสีเทา หลัง ปีกเทาเข้ม หางดำ ขอบหางมีลายขาว อกตอนล่างถึงก้นสีน้ำตาลแดง ตัวเมียชุดขนสีน้ำตาล : คล้ายนกคัดคูลาย แต่คิ้วบางกว่า คอและอกสีน้ำตาลแดง
เสียงร้อง :  แหลม "ปี๊-ปี๊-ปี๊-ปี๊ ปี๊ ปี๊-ปี๊-ปี๊" 4 - 5 พยางค์แรกเป็นจังหวะเดียวกัน 3 - 5 พยางค์หลังรัว เบาลงเรื่อย ๆ
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่างและล้านนาตะวันออก :
 สวน พื้นที่เปิดโล่ง และพื้นที่เกษตรกรรม ที่ราบถึงความสูง 1,800 เมตร
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 
 
Report :  -