Eurasian Cuckoo ( Cuculus canorus (Linnaeus, 1758) )

Select an image:

Thai Name : นกคัคคูพันธุ์ยุโรป 
Common Name : Eurasian Cuckoo 
Scientific Name : Cuculus canorus (Linnaeus, 1758) 
Status : Rare Winter Visitor 
Location : Muang Uttaradit, Uttaradit 
Date : 6 October 2018 
Photographer : Thanarot Ngoenwilai 
Specification : ยากที่จะแยกจากนกคัดคูพันธุ์หิมาลัยนอกจากใช้เสียงร้อง ตัวผู้ : ปากและหนังรอบตาเหลือง หัว อก และลำตัวด้านบนสีเทาแกมฟ้า ท้องขาวมีลายบางๆ สีดำพาดขวางถึงก้น หางดำกว่าลำตัวเล็กน้อย มีจุดขาวที่ขอบหาง ตัวเมีย : มีแถบน้ำตาลแดงจางๆพาดบริเวณอกสีเทา ตัวเมียชุดขนสีน้ำตาล : ขนน้ำตาลแดง คอสีอ่อนกว่า ท้องขาวมีลายขวางทั้งตัว
เสียงร้อง : แหลม "คุค-คู คุค-คู" คล้ายเสียงนาฬิกาปลุก
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง :
 ป่าโปร่งและพื้นที่โล่งบนภูเขา มีรายงานการพบในพื้นที่จังหวัดอุตรดิตถ์ และจังหวัดตาก 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 
 
Report :  -