Chestnut-winged Cuckoo ( Clamator coromandus (Linnaeus, 1766) )

Select an image:

Thai Name : นกคัคคูหงอน 
Common Name : Chestnut-winged Cuckoo  
Scientific Name : Clamator coromandus (Linnaeus, 1766) 
Status : Uncommon Breeding Visitor and Passage Migrant 
Location : Huay Kha Kaeng Wildlife Sanctuary, Uthai Thani 
Date : 29 March 2013 
Photographer : Sqn.Ldr.Preecha Bhalika 
Specification : หงอนแหลมยาว หัว หลัง และหางสีดำ รอบท้ายทอยขาว คอส้ม อกและท้องขาวแกมเทา ท้ายลำตัวเทาดำ ปีกน้ำตาลแดง 
เสียงร้อง :  แหลม "ตุ้ว-ตุ้ว ตุ้ว-ตุ้ว ตุ้ว-ตุ้ว" 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง :
 ป่าโปร่ง ป่าดิบ และพบได้หลายถิ่นอาศัยขณะย้ายถิ่น 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์  
 
Report :  -