Great Crested Grebe ( Podiceps cristatus (Linnaeus, 1758) )

Select an image:

Thai Name : นกเป็ดผีใหญ่ 
Common Name : Great Crested Grebe 
Scientific Name : Podiceps cristatus (Linnaeus, 1758) 
Status : Rare Winter Visitor 
Location : Bueng Boraphet, Nakhon Sawan  
Date :
Photographer : Akadech Repaichit 
Specification :

ปากแหลมสีเนื้อแกมชมพู คอยาว หน้าผาก กระหม่อม ท้ายทอย หลังคอ และหลังน้ำตาลเข้ม มีแถบดำจากมุมปากถึงตา หน้า ข้างคอ และลำตัวด้านล่างขาว สีข้างน้ำตาลแกมน้ำตาลแดง  ขนชุดผสมพันธุ์ : หงอนยาวฟูสีดำ ข้างแก้มมีขนยาวเป็นแผ่นสีน้ำตาลแดงและดำ ปากสีชมพูเ้ข้ม
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : หนอง บึง ทะเลสาบ ที่ราบถึงความสูง 400 เมตร นกอพยพ หายาก มีรายงานการพบในพื้นที่เขตห้ามล่าสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด จ.นครสวรรค์ 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 3 รศ.โอภาส ขอบเขตต์      

 
Report : (1) พบนก 1 ตัว ในขนชุดนอกฤดูผสมพันธุ์ ทางตอนเหนือของเขื่อนภูมิพล บริเวณดอยเต่า ในพื้นที่เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าแม่ตื่น จังหวัดตาก ในเดือนพฤศจิกายน พ.ศ.2526 รายงานโดย บุบผา อ่ำเกต
(2) ระหว่างวันที่ 21-22 ธันวาคม 2550 มีรายงานการพบนกเป็ดผีใหญ่ 1 หรือ 2 ตัว ที่บึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์ รายงานโดยไกรรัตน์/สถานีวิจัยสัตว์ป่าบึงบอระเพ็ด : ที่มาจากวารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 25 ฉบับที่ 1 มกราคม-มีนาคม พ.ศ.2551 
(3) วันที่ 17 มกราคม 2552 พบนกเป็ดผีใหญ่ 1 ตัว จากบึงบอระเพ็ด จังหวัดนครสวรรค์ รายงานจากกระดานข่าว : ที่มาจากวารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 26 ฉบับที่ 2 เมษายน-มิถุนายน 2552