Little Grebe ( Tachybaptus ruficollis (Pallas, 1764) )

Select an image:

Thai Name : นกเป็ดผีเล็ก 
Common Name : Little Grebe  
Scientific Name : Tachybaptus ruficollis (Pallas, 1764) 
Status :
Location : Khlong Nong Luang, Phitsanulok 
Date : 6 June 2015 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : คล้ายนกเป็ดน้ำหางสั้นกุด ปากแหลมสีเหลืองอ่อน หน้าผาก ท้ายทอยถึงหลังน้ำตาลเข้ม หน้า ข้างคอ อก และท้องน้ำตาลแกมเหลือง  ขนชุดผสมพันธุ์ : หน้า ข้างคอน้ำตาลแดงเข้ม สีข้างน้ำตาลเข้ม ปากดำ โคนปากเหลือง ตาเหลือง
เสียงร้อง : รัว "กรี๊รก-กรี๊รกกก..."
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : เป็นนกดำน้ำเก่ง พบตามหนอง บึง ทะเลสาบ ที่ราบถึงความสูง 800 เมตร นกประจำถิ่น พบบ่อยมาก
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 3 รศ.โอภาส ขอบเขตต์      
Report :  -